05:29 ICT Thứ sáu, 30/10/2020
CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH ĐẾN VỚI WEBSITE CỦA LIÊN ĐOÀN LAO ĐỘNG QUẬN 12.CHÚC QUÝ KHÁCH MỘT NGÀY VUI VẺ

Các Đơn Vị Liên Kết

Không phải đóng BHXH khi người lao động nghỉ thai sản.

Đăng lúc: Thứ năm - 26/02/2015 07:23 - Người đăng bài viết: Liên Đoàn Lao Động
Bà Nguyễn Thị Minh Trang bị thai chết lưu 6 tuần, bệnh viện cho nghỉ 20 ngày, trong đó có 3 ngày tháng 12/2014 và 17 ngày của tháng 1/2015 (tính cả 1 ngày nghỉ Tết, 2 ngày Chủ nhật). Khi đi làm trở lại, bà Trang được cho biết bà sẽ không được Công ty đóng BHXH tháng 1/2015.
Bà Trang hỏi, Công ty thực hiện như vậy có đúng quy định không? Nếu không đóng BHXH tháng đó, quyền lợi của bà có bị ảnh hưởng không?



Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bà Trang như sau:
Theo Điều 30 Luật BHXH số 71/2006/QH11 (Luật BHXH hiện hành), khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản 10 ngày nếu thai dưới một tháng; 20 ngày nếu thai từ một tháng đến dưới ba tháng; 40 ngày nếu thai từ ba tháng đến dưới sáu tháng; 50 ngày nếu thai từ sáu tháng trở lên.
Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.
Theo khoản 2, Điều 35 Luật BHXH hiện hành, thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.
Trường hợp bà Nguyễn Thị Minh Trang bị thai chết lưu 6 tuần, được bệnh viện cho nghỉ việc 20 ngày (tính cả ngày nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần) hưởng chế độ thai sản là đúng quy định.

Trong thời gian bà Trang nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, không hưởng tiền lương tháng thì cả bà Trang và Công ty không phải đóng BHXH. Thời gian này bà Trang vẫn được tính là thời gian đóng BHXH. 

Theo Chinhphu.vn
Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

Thống Kê Truy Cập

  • Đang truy cập: 2
  • Hôm nay: 59
  • Tháng hiện tại: 18615
  • Tổng lượt truy cập: 1635775